Các loại điện năng nào có sẵn cho các điện trở 0402 công suất cao?
Các loại điện năng nào có sẵn cho các điện trở 0402 công suất cao?
1. 0402 gói và tiêu chuẩn nguồn lực cơ bản
Phòng chống mặt 0402 là một trong những gói được sử dụng rộng rãi nhất trong thiết kế SMD, có kích thước 0,04 * 0,02 inch (1,0 * 0,5 mm métric, được chỉ định là 1005).Một kháng cự lớp dày tiêu chuẩn 0402 có sức mạnh định số 1/16 W (0.0625 W hoặc 62,5 mW), thường hoạt động từ -55 °C đến +155 °C với độ giảm tuyến tính trên 70 °C.
Khi mật độ tích hợp PCB tiếp tục tăng trên các ứng dụng điện tử tiêu dùng, ô tô, điều khiển công nghiệp và máy chủ AI,các nhà thiết kế ngày càng cần xử lý năng lượng cao hơn mà không phải tăng lên đến một gói lớn hơn. 0402 kháng cự công suất cao đáp ứng nhu cầu này bằng cách sử dụng các vật liệu kháng cự được cải thiện, cấu trúc điện cực tối ưu hóa và chất nền dẫn nhiệt cao,cung cấp nhiều lần công suất định số của các bộ phận thông thường trong cùng một dấu chân.
2. Đánh giá năng lượng chính của 0402 kháng cự công suất cao
Dựa trên các thông số kỹ thuật sản phẩm hiện tại từ các nhà sản xuất hàng đầu bao gồm Vishay, ROHM, Yageo, và Fenghua Advanced Technology,0402 kháng cự công suất cao có sẵn trong các chỉ số công suất chính sau::
0.1 W (1/10 W, 100 mW)
Đây là một mức công suất cao thông thường cho 0402, khoảng 1,6 lần so với một bộ phận tiêu chuẩn. Một sản phẩm đại diện là loạt MCR01SMQPJ của ROHM,một điện trở chip lớp dày công suất cao đủ điều kiện theo AEC-Q200Các bộ phận trong tầng này có thể thay thế trực tiếp các điện trở tiêu chuẩn 0402 trong khi cung cấp một biên điện hào phóng hơn.
0.125 W (1/8 W, 125 mW)
Lớp điện áp 1/8 W thường được tìm thấy trong các điện trở công suất cao 0402 cảm biến dòng điện ohm thấp.với giá trị kháng bắt đầu từ 100 mΩ và TCR là ± 200 ppm/°C, làm cho chúng phù hợp với thiết kế quản lý năng lượng nhỏ gọn và bảo vệ pin đòi hỏi lấy mẫu dòng chính xác.
0.2 W (200 mW)
Lớp 0.2 W là mức năng lượng cao phổ biến cho 0402, đạt 3,2 lần xếp hạng tiêu chuẩn.200 W ở 85 °C môi trường xung quanh, với mức tiêu hao điện cho phép lên đến 0,4 W. Ngoài ra, dòng phim dày công suất cao của RCSE của Vishay có tốc độ 0,2 W ở P70 trong gói 0402, và lên đến 0,4 W.33 W trong điều kiện nhiệt độ cuối cùngLớp 0.2 W được lựa chọn rộng rãi trong các trạm cơ sở truyền thông, nguồn cung cấp điện cho máy chủ và các ứng dụng mật độ cao khác.
0.25 W (1/4 W, 250 mW)
Ở 1/4 W, tầng này đại diện cho mức điện năng cao trong gói 0402, thường đạt được thông qua công nghệ băng kim loại hoặc công nghệ ohm thấp chuyên dụng.Các kháng cự ohm thấp của dòng PE của Yageo cung cấp 1/4 W với kích thước 0402, bao gồm 10 mΩ đến 50 mΩ với TCR thấp đến ± 100 ppm/°C, chủ yếu nhắm vào các kịch bản cảm biến dòng điện cao.cho phép thay thế gói nhỏ hơn trong các thiết kế hạn chế không gian.
0.33 W (330 mW)
Các cấp 0.33 W đại diện cho một bước đột phá gần đây trong công nghệ kháng cự công suất cao 0402. dòng SDR01 của ROHM, được giới thiệu vào tháng 9 năm 2026, đạt được công suất xếp hạng hàng đầu trong lớp là 0.33 W trong gói 0402 (1005 métric)Được thiết kế cho thiết bị máy chủ ô tô, công nghiệp, điện tử tiêu dùng và máy chủ AI với mật độ lắp đặt ngày càng tăng, loạt cho phép thay thế các kháng cự có kích thước lớn hơn,tiết kiệm không gian PCB và giảm số lượng thành phầnRCSE của Vishay cũng đạt 0,33 W trong điều kiện xếp hạng nhiệt độ cuối cùng.
0.4 W (400 mW)
Lớp 0.4 W là một trong những xếp hạng được chỉ định công khai cao nhất cho các điện trở công suất cao 0402.4 W hơn gấp đôi so với các kháng thể chip màng mỏng tiêu chuẩn trong cùng kích thước vỏ và vượt quá các chỉ số của gói lớn hơn tiếp theo. Dòng kết hợp một chất nền nitride nhôm với PCB phân tán để đạt được khả năng điện năng cao trong khi duy trì hiệu suất tần số băng thông rộng lên đến 50 GHz,làm cho nó phù hợp với các bộ khuếch đại công suất RF và các mô-đun truyền thông tần số cao.
3Các cân nhắc so sánh và lựa chọn
表格
| Năng lượng định giá | Phân | so với tiêu chuẩn | Công nghệ điển hình | Dòng đại diện |
|---|---|---|---|---|
| 0.0625 W | 1/16 W | 1* (điểm cơ bản) | Phim dày tiêu chuẩn | Tiêu chuẩn 0402 |
| 0.1 W | 1/10 W | 1.6* | Phim dày công suất cao | ROHM MCR01SMQPJ |
| 0.125 W | 1/8 W | 2* | Bộ phim dày thấp ohmic | Dòng Yageo PT |
| 0.2 W | ️ | 3.2* | Phim mỏng / phim chống tăng áp dày | Vishay MCS 0402 HP, RCSE |
| 0.25 W | 1/4W | 4* | Dải kim loại thấp ohmic | Dòng Yageo PE |
| 0.33 W | ️ | 5.3* | Phim dày chống tăng cao | ROHM SDR01 |
| 0.4 W | ️ | 6.4* | Bộ phim mỏng + chất nền AlN | Vishay MCS 0402 HP |
Các điểm lựa chọn chính:
- Sự khác biệt đường cong suy giảm: Các nhà sản xuất chỉ định công suất định giá ở các nhiệt độ tham chiếu khác nhau (P70 ở 70 °C, P85 ở 85 °C).
- Giới hạn phạm vi kháng cự: Các cấp năng lượng cao hơn thường đi kèm với phạm vi kháng hẹp hơn, đặc biệt là đối với các bộ phận cảm ứng dòng điện ohmic thấp.
- Điều kiện nhiệt cuối cùng: Khả năng năng lượng thực tế của một điện trở 0402 năng lượng cao phụ thuộc rất nhiều vào thiết kế tấm PCB và khu vực phân tán tấm đồng.
- Khả năng xung và sóng: Đối với các mạch có tải trọng xung, ưu tiên loạt chống tăng (như Vishay RCSE hoặc ROHM SDR01) so với chỉ định công suất liên tục.
4. Nhập nguồn và nhà phân phối được ủy quyền
0402 kháng cự công suất cao trải qua nhiều dòng sản phẩm của nhà sản xuất quốc tế với các thông số kỹ thuật phân đoạn tinh tế.Lựa chọn và lưu trữ thường được hỗ trợ bởi một nhà phân phối chuyên nghiệp.
Shenzhen Shunhai Technology Co., Ltd.là một nhà phân phối chuyên nghiệp tập trung vào các thành phần thụ động, cung cấp đầy đủ các loại kháng cự công suất cao 0402 từ Vishay, ROHM, Yageo, Fenghua và các thương hiệu khác.Công ty duy trì dự trữ sẵn sàng trên tất cả các cấp năng lượng từ 0.1 W đến 0.4 W và cung cấp tìm kiếm trang dữ liệu, khuyến nghị tham chiếu chéo và dịch vụ thiết bị BOM một cửa cho cả sản xuất nguyên mẫu và sản xuất hàng loạt.
Đối với các kỹ sư và người mua hàng thích mua hàng trực tuyến,Trung tâm mua sắm Huaniancung cấp một nền tảng thuận tiện để mua 0402 kháng cự công suất cao với các thông số được dán nhãn rõ ràng, cập nhật hàng tồn kho thời gian thực,và hỗ trợ cho cả đơn đặt hàng mẫu lô nhỏ và mua hàng khối lượng lớn.
5. Tóm lại
0402 kháng cự công suất cao trải dài gradient công suất từ 0,1 W đến 0,125 W, 0,2 W, 0,25 W và 0,33 W lên đến 0,4 W.Mỗi lớp tương ứng với các công nghệ vật liệu và kịch bản ứng dụng khác nhau từ phim dày công suất cao cho mục đích chung đến cảm biến dòng điện ohmic thấpCác nhà thiết kế có thể phù hợp với xếp hạng phù hợp dựa trên yêu cầu điện thực tế, phạm vi kháng,đặc điểm xung, và điều kiện nhiệt. Khi xu hướng thu nhỏ gói tiếp tục, 0402 kháng cự công suất cao sẽ tìm thấy ứng dụng ngày càng tăng trong thiết bị điện tử mật độ cao,và chọn đúng cấp năng lượng cùng với một kênh cung cấp đáng tin cậy là điều cần thiết để thiết kế độ tin cậy.
Gửi yêu cầu của bạn trực tiếp đến chúng tôi